ข่าวข่าวต่างประเทศ 12 มกราคม 2561 เวลา 13:22

The Shape of Water ซิวหนัง-ผกก.ยอดเยี่ยมคริติกส์ ชอยส์ อวอร์ดส์ ครั้งที่23

สมาคมนักวิจารณ์ภาพยนตร์จากสื่อวิทยุโทรทัศน์และอินเตอร์เน็ต (Broadcast Film Critics Association หรือ BFCA) จัดงานประกาศรางวัล คริติกส์ ชอยส์ อวอร์ดส์ ครั้งที่ 23 ขึ้นบาร์เกอร์ แฮงการ์ ในซานตาโมนิก้า, แคลิฟอร์เนีย เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 11 มกราคม ที่ผ่านมา โดยปีนี้ โอลิเวีย มันน์ ดาราสาวคนสวย รับหน้าที่เป็นพิธีกรในงาน

     ในปีนี้ The Shape of Water ผลงานเรื่องล่าสุดของ กีเยร์โม่ เดล โทโร่ มีชื่อเข้าชิงรางวัลมากที่สุดถึง 14 สาขา และสามารถคว้ารางวัลใหญ่ๆ กลับบ้านไปได้ ทั้งภาพยนต์ยอดเยี่ยมและผู้กำกับยอดเยี่ยม ขณะที่รางวัลอื่นๆ ก็ไม่มีพลิกโผ ทั้งนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (แกรี่ โอลด์แทน จาก Darkest Hour), นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (ฟรานเชส แม็คดอร์มานด์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri) นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (แซม ร็อคเวลล์ จาก Three Billboards Outside Ebbing, Missouri) และนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (อัลลิสัน แจนนีย์ จาก I, Tonya)

     ขณะที่ บรู๊คลิน พรินซ์ สาวน้อยวัย 7 ขวบ คว้ารางวัลนักแสดงรุ่นเยาว์ยอดเยี่ยมจาก The Florida Project ส่วน Coco ก็คว้ารางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยมตามความคาดหมาย แต่ที่สร้างความประหลาดใจเล็กๆ คือรางวัลตัดต่อยอดเยี่ยม ซึ่งปีนี้คณะกรรมตัดสินใจมอบให้กับภาพยนตร์ถึง 2 เรื่อง ทั้ง Baby Driver และ Dunkirk

      ส่วนสาขาโทรทัศน์ The Handmaid’s Tale กวาดไปหลายรางวัล ทั้ง ละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม, นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวชีวิต (อลิซาเบธ มอสส์) และนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวชีวิต (แอนน์ ดาวด์) ขณะที่ Big Little Lies ไม่พลาดคว้ารางวัลละครโทรทัศน์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม และ นิโคล คิดแมน ก็เป็นตัวแทนขึ้นรับรางวัลนี้อีกครั้ง หลังจากที่คว้ามาแล้วหลายเวที

     สรุปผลการประกาศรางวัลคริติกส์ ชอยส์ อวอร์ดส์ ครั้งที่ 23

     สาขาภาพยนตร์
     ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: The Shape of Water
     ผู้กำกับยอดเยี่ยม: กีเยร์โม่ เดล โทโร่ – The Shape of Water
     นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม: แกรี่ โอลด์แทน – Darkest Hour
     นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม: ฟรานเชส แม็คดอร์มานด์ – Three Billboards Outside Ebbing, Missouri 
     นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม: แซม ร็อคเวลล์ – Three Billboards Outside Ebbing, Missouri 
     นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม: อัลลิสัน แจนนีย์ – I, Tonya 
     นักแสดงรุ่นเยาว์ยอดเยี่ยม: บรู๊คลิน พรินซ์ – The Florida Project
     การรวมตัวของนักแสดงยอดเยี่ยม: Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
     บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม: Get Out
     บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม: Call Me by Your Name
     ภาพยนตร์ต่อสู้ยอดเยี่ยม: Wonder Woman
     ภาพยนตร์ตลกยอดเยี่ยม: The Big Sick
     นักแสดงชายแนวตลกยอดเยี่ยม: เจมส์ ฟรังโก้  – The Disaster Artist
     นักแสดงหญิงแนวตลกยอดเยี่ยม: มาร์โกต์ ร็อบบี้ – I, Tonya
     ภาพยนตร์วิทยาศาสตร์/สยองขวัญยอดเยี่ยม: Get Out
     ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม: In the Fade
     ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม: Coco
     กำกับภาพยอดเยี่ยม: Blade Runner 2049
     ตัดต่อยอดเยี่ยม: Baby Driver และ Dunkirk
     ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม: Phantom Thread
     ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม: The Shape of Water
     แต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม: Darkest Hour
     ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: The Shape of Water
     เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: "Remember Me” จาก Coco
     เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม: War for the Planet of the Apes

     สาขาโทรทัศน์
     ละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม: The Handmaid’s Tale
     ละครโทรทัศน์แนวตลกยอดเยี่ยม: The Marvelous Mrs. Maisel
     นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวชีวิต: อลิซาเบธ มอสส์ – The Handmaid’s Tale
     นักแสดงนำชายยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวชีวิต: สเตอร์ลิง เค บราวน์ – This Is Us
     นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวตลก: ราเชล บรอสนาแฮน – The Marvelous Mrs. Maisel
     นักแสดงนำชายยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวตลก: เท็ด แดนสัน – The Good Place
     นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวชีวิต: แอนน์ ดาวด์ – The Handmaid’s Tale
     นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวชีวิต: เดวิด ฮาร์เบอร์ – Stranger Things
     นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวตลก: มายิม เบียลิค – The Big Bang Theory
     นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์แนวตลก: วอลตัน กอกกินส์ –  Vice Principals
     ละครโทรทัศน์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม: Big Little Lies
     ภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม: The Wizard of Lies 
     นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์: นิโคล คิดแมน – Big Little Lies
     นักแสดงนำชายยอดเยี่ยมจากละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์: ยวน แม็คเกรกอร์ – Fargo
     รายการแอนิเมชันยอดเยี่ยม: Rick and Morty
     รายการแข่งขันยอดเยี่ยม: The Voice
     พิธีกรรายการเรียลลิตียอดเยี่ยม: รู พอล – RuPaul’s Drag Race
     รายการเรียลลิตีที่มีการจัดฉากยอดเยี่ยม: Shark Tank
     รายการเรียลลิตีที่ไม่มีการจัดฉากยอดเยี่ยม: Born This Way
     รายการทอล์กโชว์ยอดเยี่ยม: Jimmy Kimmel Live!

 

เครดิตภาพ : REX/SHUTTERSTOCK, Getty Images

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

อ่านเรื่องอื่นๆ